“ยูโร ป้า คอน เฟ อ เร น ซ์ ลีก เดือดๆ ทั้งนั้น ถ้วยรองไม่ง่ายอย่างที่คิด”

ยูโร ป้า คอน เฟ อ เร น ซ์ ลีก

“ยูโร ป้า คอน เฟ อ เร น ซ์ ลีก เดือดๆ ทั้งนั้น ถ้วยรองไม่ง่ายอย่างที่คิด”

ฟุตบอล ยูโร ป้า คอน เฟ อ เร น ซ์ ลีก รอบแบ่งกลุ่มได้จบลงไปแล้ว โดยแชมป์กลุ่มทั้ง 8 กลุ่มได้เข้ารอบ 16 ทีมอัตโนมัติ ส่วนอันดับ2 ของกลุ่มอีก 8 ทีมต้องไปเพลย์ออฟกับทีมอันดับ 3 ที่ร่วงลงมาจากยูฟ่าแชมเปี้ยนส์ลีก หลังเสร็จสิ้นการแข่งขันยูฟ่ายูโรป้าลีก จบโปรแกรมรอบแบ่งกลุ่มไปแล้ว เมื่อวันที่ 14 ธันวาคมที่ผ่านมา โดยได้ 8 สโมสร อันดับ1 ของกลุ่ม เข้าไปรอในรอบ 16 ทีมสุดท้าย ซึ่งทั้ง ลิเวอร์พูล เวสต์แฮม และ ไบรท์ตัน  3 ทีมจากลีกเมืองผู้ดี พรรเมีนร์ลีกอังกฤษ ทำผลงานได้อย่างยอดเยี่ยมเข้ารอบเป็นแชมป์กลุ่มทั้ง 3 ทีม ซึ่งทั้ง 8 ทีม จะรอพบผู้ชนะจากรอบเพลย์ออฟ ที่จะแข่งขันกันระหว่างทีมรองแชมป์ยูโรปา ลีก กับ ทีมอันดับ 3 ที่ตกมาจาก ยูฟ่าแชมเปียนส์ลีกสำหรับรอบนี้มีทีมดังที่ตกลงมาจากศึกยูฟ่า แชมเปียนส์ลีก 2023-24 หลังจบอันดับ 3 ในรอบแบ่งกลุ่ม คือ เอซี มิลาน (กลุ่มเอฟ), เบนฟิกา (กลุ่มดี), กาลาตาซาราย (กลุ่มเอ), ชัคห์ตาร์ โดเนตสค์ (กลุ่มเอช)

ทีมที่เข้ารอบ 16 ทีมสุดท้ายแบบอัตโนมัติ (แชมป์กลุ่ม ยูโร ป้า คอน เฟ อ เร น ซ์ ลีก )

อตาลันต้า แชมป์กลุ่ม D จากประเทศอิตาลี
ไบรท์ตัน แชมป์กลุ่ม B จากประเทศอังกฤษ
เลเวอร์คูเซ่น แชมป์กลุ่ม H จากประเทศเยอรมนี
ลิเวอร์พูล แชมป์กลุ่ม E จากประเทศอังกฤษ
เรนเจอร์ส แชมป์กลุ่ม C จากประเทศสกอตแลนด์
สลาเวีย ปราฮา แชมป์กลุ่ม G จากประเทศเช็ก
บียาร์เรอัล แชมป์กลุ่ม F จากประเทศสเปน
เวสต์แฮม แชมป์กลุ่ม A จากประเทศอังกฤษ

รองแชมป์กลุ่มรอเตะรอบเพลย์ออฟ

ไฟร์บวร์ก อันดับ 2 กลุ่ม A จากประเทศเยอรมนี
มาร์กเซย อันดับ 2 กลุ่ม B จากประเทศฝรั่งเศส
คาราบัค อันดับ 2 กลุ่ม H จากประเทศอาเซอร์ไบจาน
แรนส์ อันดับ 2 กลุ่ม F จากประเทศฝรั่งเศส
โรม่า อันดับ 2 กลุ่ม G จากประเทศอิตาลี
สปาร์ตา ปราก อันดับ 2 กลุ่ม C  จากประเทศเช็ก
สปอร์ติ้ง ลิสบอน อันดับ 2 กลุ่ม D  จากประเทศโปรตุเกส
ตูลูส อันดับ 2 กลุ่ม E จากประเทศฝรั่งเศส

อันดับ 3 จากยูฟ่ารอเตะเพลย์ออฟ

เบนฟิก้า อันดับ 3 กลุ่ม D จากประเทศโปรตุเกส
บราก้า อันดับ 3 กลุ่ม C จากประเทศโปรตุเกส
เฟเยนูร์ด อันดับ 3 กลุ่ม E จากประเทศเนเธอร์แลนด์
กาลาตาซาราย อันดับ 3 กลุ่ม A จากประเทศตุรกี
ล็องส์ อันดับ 3 กลุ่ม B จากประเทศฝรั่งเศส
เอซี มิลาน อันดับ 3 กลุ่ม F จากประเทศอิตาลี)
ชัคตาร์ โดเน็ตส์ อันดับ 3 กลุ่ม H จากประเทศยูเครน


ยัง บอยส์ อันดับ 3 กลุ่ม G จากประเทศสวิตเซอร์แลนด์ สำหรับรอบเพลย์ออฟ จะมีการจับสลากวันจันทร์ที่ 18 ธันวาคมนี้ เวลา 19.00 น. ตามเวลาประเทศไทย แข่งขันวันที่ 15 และ 22 กุมภาพันธ์ 2567 ส่วนการแข่งขันในรอบ 16 ทีมสุดท้าย จะมีการจับสลากประกบคู่วันที่ 23 กุมภาพันธ์ และเตะนัดแรกวันที่ 7 มีนาคม และนัดที่ 2 วันที่ 14 มีนาคม 2567